Xem riêng 01 Bài
Cũ 02-02-2012, 22:23
nino huynh's Avatar
nino huynh nino huynh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1,447
Đã được cảm ơn 1,046 lần trong 113 Bài
Mặc định Trao đổi về quan điểm sưu tập tem

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tem-truyen-thong Xem Bài
Trên VSF hiện nay thành phần tham gia là rất rộng rãi, người sưu tập đúng nghĩa thì ít, mà "chơi" thì nhiều. Họ đã không hiểu gì về quá khứ mà cũng không quan tâm tìm hiểu lịch sử làm gì. Cứ tự suy diễn và tự cho phép mình đưa ra kết luận.
thẳng thắn mà nói,nhìn qua diễn đàn theo kiểu của bác thì cách đánh giá như vậy theo Nino là rất thiếu khách quan và phiến diện. Nó không những làm phiền lòng nhiều thành viên tham gia diễn đàn mà còn không mang tính xây dựng.Mỗi người một cách chơi,một cách sưu tập.Sưu tập theo niềm đam mê,theo sở thích và đặc thù mục đích riêng.Nino không cho rằng phải sưu tập như thế nào đó theo ý bác thì mới gọi là nhà sưu tập đúng nghĩa.Thậm chí sưu tập vì niềm vui thì nhiều người cũng chẳng ham cái danh hảo làm gì.Cốt là mang lại niềm vui trong tâm hồn,mong bác hiểu cho cái niềm vui này của mọi người mà đừng chỉ trích thái quá như vậy.Bác TTT từng nói như thế này,Nino rất tâm đắc:
Trích dẫn:

Nói cho cùng, chơi tem cũng chỉ là "chơi". Chắc như tôi thì nặng nề quá. Biết đâu đấy những việc các bạn đang làm vui hơn, có ích hơn, có giá trị trong cuộc sống cho các bạn hơn.
2.Nino không cảm thấy rằng trên diễn đàn tem,mỗi người cùng tham gia bàn luận về một vấn đề,về vật phẩm nào đó (cho dù họ nhận định SAI) thì đó là chuyện "rất buồn cười" như cách nói của bác TTT. Vậy cho phép Nino hỏi thẳng bác TTT,bác định nghĩa như thế nào là "diễn đàn"?!
Nino còn nhớ như in, cũng trong topic "Bộ tem đông dương trị giá 160,000 Euro",bác TTT không muốn "solo" một mình,bác muốn mọi người cùng tham gia bàn luận,dù không thật chính xác. độc diễn là dễ nản lắm. bác cho rằng
Trích dẫn:
độc diễn là dễ nản lắm. Chơi phải có bạn.
Trích dẫn:
Rất mong các bạn trao đổi nhiều thêm. Đừng ngại ngùng, ở đây sai đúng không quan trọng lắm đâu.
.Sao lại không quan trọng mà sau này lại quan trọng thế hả bác? Quan điểm bác đưa ra có thật sự nhất quán không vậy?
Những người mà bác cho rằng "kinh nghiệm sưu tập là con số không,kiến thức hạn hẹp" mà lấy ở đâu thông tin ra để tham gia bàn luận vậy bác?! họ vô tình có được ah?! bì thư họ nói quý nếu bác thấy không đúng sao không vô phân tích chỉ ra họ sai?! vậy họ đúng thì công nhận rằng đúng chứ!! Bác cho rằng người ta sai mà một mặt cho rằng "Tôi không tham gia ý kiến về phần đó vì thấy không cần thiết"?! mặt dù bác cho rằng bác là người giàu kinh nghiệm sưu tập?! Những điều bác lập luận Nino thấy không những thiếu chặt chẽ,thiếu khách quan mà rất cảm tính,vì đâu?!
3.Xin bác đừng gợi ý đến chuyện "định hướng", diễn đàn không phải là nơi thông tin một chiều, Nino không cho rằng phải vạch ra "một cái lề" cho người khác đi.Như vậy diễn đàn sẽ không còn sinh động nữa.Mà người chơi cũng cảm thấy ngại và chỉ tham gia bàn luận khi mình đã "giàu kinh nghiệm và giàu kiến thức" theo ý bác. Ban chủ nhiệm nên tập trung định hướng bàn luận theo cách "văn minh,thân thiện và tri thức" thì tốt hơn.
Trên đây là ý kiến riêng của Nino,cũng là tôn trọng quyền tự do tham gia diễn đàn,tham gia bàn luận một cách khách quan và trung thực.Với mong muốn xây dựng diễn đàn ngày càng phát triển và khuyến khích sự tham gia của nhiều người cùng chung một sở thích là yêu con tem.
Xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm dành thời gian.Mong các bạn trẻ đừng vội nản lòng và bác TTT khách quan hơn.
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
18 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nino huynh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (03-02-2012), Đêm Đông (03-02-2012), Đinh Đức Tâm (03-02-2012), dammanh (03-02-2012), Dat_stamp (03-02-2012), diepvu56 (03-02-2012), hat_de (03-02-2012), hoavienquanbl (03-02-2012), Khanhminh (03-02-2012), Mocanh (03-02-2012), nam_hoa1 (03-02-2012), Nguoitimduong (03-02-2012), Poetry (02-02-2012), quaden@_cute (03-02-2012), Saturn (03-07-2012), Tienhuong (03-02-2012), tranhungdn (03-02-2012), Tuancan (04-02-2012)