Xem riêng 01 Bài
Cũ 06-07-2009, 04:08
JT'M's Avatar
JT'M JT'M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 388
Đã được cảm ơn 1,659 lần trong 327 Bài

Về trang chủ, em xin có vài nhận xét về mặt kĩ thuật mà em đã góp ý với BQT trước đây, nay copy vào đây để tiện tóm tắt lại ạ.

Lí do trang chủ load chậm : Trước đây em cứ nghĩ là do back ground của trang chủ chậm. Nay xem kĩ lại mới thấy không phải mà do nhiều lí do :
1. Trong trang code của trang web, có 1 chỗ đòi load cái background này :url(images/bg.jpg); BACKGROUND-COLOR: #332c26. Trong khi đó, cái hình bg.jpg này không tồn tại, nên trang web cứ đòi load đi load lại, tăng thời gian.

2. Đường liên kết giữa server ở Mỹ với VN không được tốt lắm, nên có nhiều lỗi do đường truyền, hình ảnh trong trang chủ lại quá lớn. Ví dụ : Mấy cái icon bé xíu trong list ở bên phải mà cũng đến 25 ko (nếu so sánh với cái background mà cũng chỉ có 18 ko thì có thế thấy độ lớn của nó). Mình có thế nén mấy cái hình này thêm chút nữa.

3. Có nhiều animation quá : Trang web nhà mình quá nhiều flash và Java script. Với những máy tính mạnh thì không sao, nhưng nếu máy ko được tốt lắm thì sẽ hơi chậm. Cái thứ 3 này không liên quan đến tốc độ mạng mà chỉ liên quan đến máy tính người dùng.
Hiện nay server ở Mỹ, đường truyền đến Pháp tốt và máy tính mình dùng cũng tốt nên không thấy châm lắm. Lý do làm cho mọi người ở VN load chậm có lẽ chủ yếu là do lí do thứ 2

4. BQT có thể góp ý với bên thiết kế nhặt bớt lỗi ở trong code của trang này đi 1 tí ạ. Có mỗi trang bé vậy mà cho vào debugging đã tìm được hơn 100 lỗi rồi. Mấy cá lỗi này nhìn qua thì không ảnh hưởng mấy nhưng có thể xuất hiện khi người dùng sử dụng các trình duyệt kém thông dụng ngoài Internet Explorer hay Firefox.

Về mặt nội dung và hình thức trang chủ, JT'M không có ý kiến gì ạ.
Về nội dung của diễn đàn, JT'M chỉ có ý kiến là hiện trong diễn đàn nhiều mục quá, trồng chéo lên nhau nên khi tìm gì hơi khó.

JT'M xin hết ạ

Bài được JT'M sửa đổi lần cuối vào ngày 06-07-2009, lúc 04:13
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn JT'M vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (06-07-2009), exploration (15-07-2009), hat_de (06-07-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (14-07-2009), kuro_shiro (06-07-2009), manh thuong (06-07-2009), Poetry (13-07-2009), tugiaban (06-07-2009), Vungdh (07-07-2009)