Xem riêng 01 Bài
Cũ 13-12-2019, 00:59
*VietStamp*'s Avatar
*VietStamp* *VietStamp* vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
THÀNH VIÊN ĐẦU TIÊN

Cảm ơn: 3,238
Đã được cảm ơn 3,540 lần trong 732 Bài

Portrait of Dr. Gachet (Chân dung bác sĩ Gachet)

Họa sĩ: Vincent van Gogh (1853-1890)

Năm sáng tác: 1890

Bác sĩ Paul Gachet (1828-1909) là một họa sĩ không chuyên theo trường phái ấn tượng và luôn cổ vũ cho phong cách này. Bác sĩ kết bạn với những họa sĩ nổi tiếng như Pissarro, Renoir, Manet và Cezanne và được các bạn tặng rất nhiều tranh khiến ông trở thành nhà sưu tập sở hữu số tranh thuộc trường phái ấn tượng lớn nhất tại Châu Âu. Bác sĩ Gachet đã kết hôn với Blanche Castets năm 1868 và có hai con là Marguerite và Paul. Tháng 05-1890, sau khi Van Gogh được ra khỏi bệnh viện tâm thần, ông vẫn cần một người giám sát y tế.

Trong suốt thời gian ở với vị bác sĩ, Van Gogh nhận xét về Gachet là một người “còn yếu đuối hơn cả tôi, tôi nghĩ vậy, hay là tôi đã nói quá lời nhỉ”. Không ai hiểu sự thực đằng sau những lời nói này là gì. Ngày 27-07-1890, Van Gogh đi ra cánh đồng để vẽ và tự bắn súng vào ngực mình bằng một khẩu súng lục. Bác sĩ Gachet đã được gọi đến ngay lập tức nhưng vết thương quá nặng không thể phẫu thuật và Van Gogh đã ra đi sau hai ngày hấp hối. Không thành viên nào trong gia đình Van Gogh yêu cầu bác sĩ Gachet chịu trách nhiệm về cái chết của người bệnh nhân đang trong thời kỳ giám sát của ông.

Bác sĩ Gachet thường sáng tác với nghệ danh Paul Van Ryssel. Tác phẩm nổi tiếng nhất của ông là bức phác họa Van Gogh nằm trên giường bệnh hấp hối. Con trai của bác sĩ là Paul Louis sau này đã trở thành một người buôn tranh khi được thừa kế hàng trăm tác phẩm nghệ thuật từ cha mình. Cũng giống như cha mình, Paul Louis trở thành họa sĩ nghiệp dư.

Name:  Vincent-Van-Gogh.jpg
Views: 483
Size:  37.5 KB
Bức phác họa Van Gogh nằm trên giường bệnh hấp hối của Paul Van Ryssel.
*VietStamp*  (13-12-2019), hat_de (16-12-2019), huytuan1510 (13-12-2019)