Xem riêng 01 Bài
Cũ 11-01-2011, 21:46
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,886
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

bất ngờ quá khi có hồi âm ngay

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tridatinh Xem Bài
Vâng!Hân hạnh được biết hatde HP.
Phần mà bạn trích dẫn lại ở trên của mình,cũng như phần in đậm mà bạn trả lời,hình như bạn đọc nhanh quá nên có sự hiểu lầm ý tứ của mình.
đúng là hình như có sự chưa hiểu nhau ở đoạn trên

còn đoạn này ... hoàn toàn chính xác và mình nhất chí

Trích dẫn:
...
Xin nhắc lại mình không có ý nói chu kì chuẩn phải là từ năm con gà.Kết hợp từ 10 can chi và 12 địa chi,để hình thành nên lục thập hoa giáp,gọi là một chu kỳ.Nếu lấy năm con chuột là năm khởi đầu cho con giáp,thì theo mình chính xác nhất phải là năm giáp tý.

còn đoạn này

Trích dẫn:
Trong khi 60 năm mới lặp lại giáp tý,nên theo mình không nhất thiết phải con chuột khởi đầu cho 12 con giáp tem tết,vì thế mình vẫn ủng hộ chu kỳ 2 đi hết đoạn đường của nó.
í bạn có phải là để cho Gà - Quý Dậu đi hết chu kì 60 năm ko, tức là còn 50 năm sau đó

Quý Dậu
<=== 1993
Giáp Tuất
Ất Hợi
Bính Tý
Đinh Sửu
Mậu Dần
Kỷ Mão
Canh Thìn
Tân Tỵ
Nhâm Ngọ
Quý Mùi
Giáp Thân
Ất Dậu
Bính Tuất
Đinh Hợi
Mậu Tý
Kỷ Sửu
Canh Dần
Tân Mão <=== năm nay 2011
Nhâm Thìn
Quý Tỵ
Giáp Ngọ
Ất Mùi
Bính Thân
Đinh Dậu
Mậu Tuất
Kỷ Hợi
Canh Tý
Tân Sửu
Nhâm Dần
Quý Mão
Giáp Thìn
Ất Tỵ
Bính Ngọ
Đinh Mùi
Mậu Thân
Kỷ Dậu
Canh Tuất
Tân Hợi
Nhâm Tý
Quý Sửu
Giáp Dần
Ất Mão
Bính Thìn
Đinh Tỵ
Mậu Ngọ
Kỷ Mùi
Canh Thân
Tân Dậu
Nhâm Tuất
Quý Hợi <=== 2043

tức là phải tới Quý - Hợi mới chốt vòng

Trích dẫn:
Trong khi 60 năm mới lặp lại giáp tý,nên theo mình không nhất thiết phải con chuột khởi đầu cho 12 con giáp tem tết,vì thế mình vẫn ủng hộ chu kỳ 2 đi hết đoạn đường của nó.
Có thể mình viết lủng củng quá,đại khái là thế này,do phong trào tem tết phát triển,cộng tính ngẫu nhiên phát hành tem tết từ con gà,do đó định mệnh vốn là thế.Hãy cứ để tự nhiên có khi lại hay hơn.
mình cũng vít lủng củng nên ko hiểu đoạn trên đã diễn đạt tốt í cần bàn chưa

còn về quan niệm

Trích dẫn:
Theo hat_de chu kỳ đầu 12 con,đến chu kỳ 2 chỉ có 3(BA) con liệu có ổn,có nên dùng chữ "chu kỳ" không?Hay nên chỉnh sửa thành "giai đoạn tiếp nối,lót đường" như thế thì rất rất không công bằng với 3 con giáp này.
có thể gọi thế cũng được, nhưng ít người gọi vì ko quen, quan trọng là khi hiểu rồi thì gọi cách gì người ta vẫn ko nhầm

Trích dẫn:
Ba con giáp đầu ra rải rác mão,ngọ và sửu ta hoàn toàn có thể thông cảm với nghành bưu,cũng như lúc đó phong trào chơi tem tết chưa dành nhiều cho "thời thế tạo con giáp",nên vấn đề không nằm ở đây,mà đáng nói kể từ khi ra liên tục,bắt đầu từ con gà đẻ trứng vàng.Thân!
có thể là như vậy, có vẻ như con Gà - Quý Dậu gặp may

tuy nhiên coi đó là điểm khởi đầu của dòng tem con giáp mới hơn là khởi đầu của 1 chu kì như vậy ổn hơn.

Với lại theo quan niệm chung của các nước, qua phong cách thiết kế, thì cứ 12 năm coi như xong 1 vòng nhỏ, mình chưa thấy nước nào duy trì con cách thể hiện trong 60 năm cả. Đơn giản có thể kể ra như My và Hồng Kông trong 1 mục bàn về con giáp đã úp

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
archihao (12-03-2011), manh thuong (19-11-2011), nam_hoa1 (13-01-2011), Poetry (11-01-2011), tridatinh (11-01-2011)