Ðề Tài: Góc ngôn ngữ !
Xem riêng 01 Bài
Cũ 03-04-2010, 22:04
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Saturn Xem Bài

Cóa aj ở nhà hum?
Hum nay bùn wé!

Bạn có cảm nghĩ gì khi đọc được dòng chữ trên?

Riêng bản thân tôi, tôi cảm thấy rất khó chịu ki đọc được những dòng chữ đó thậm chí đó là một sự xúc phạm to lớn đối với tôi!
Có thể tôi nói quá, hay tôi là một ông cụ non!

đó là cảm xúc, cảm tưởng, đó chưa phải tư duy

Nhưng ngày này, thứ ngôn ngữ này được sử dụng mỗi ngày nhiều như “cơm bữa”!

Không chỉ trong diễn đàn hay những tin nhắn ở điện thoại mà cả trong những bài tập làm văn!

dùng trong bài văn thì đáng lên án thiệt

Hình như thứ ngôn ngữ này đang lộng hành cùng tuổi Teen

thiển cận, bởi ko chỉ teen dùng, mà cả thế giới dùng, có điều teen VN hơi lạm dụng

như là một "mốt" không thế thiếu trong xã hội ngày nay

ko hỉu lịch sử rùi, việc "làm xiếc" với các kí tự sinh ra cùng thời với kí tự được dùng để ghi chép lại các thứ, hay bày tỏ cảm tưởng... <=== qua việc sử dụng ngôn ngữ biến thái có thể đoán được tâm lý người viết lúc đó <=== quan trọng trong hình sự lắm đó nha

Vấn đề ko phải ghét, mà nhìn nó bằng cái nhìn khách quan và khoa học nhất để có thể đọc được những thông tin nằm sau những dòng kí tự

Liệu đây có phải là vấn đề nghiêm trọng không nếu nó làm phai mờ thứ tiếng mẹ đẻ của chúng ta? Nếu nó làm chúng ta hiểu nhầm, hiều sai hay thâm chị là không hiểu?

đừng nói về tiếng mẹ đẻ, anh cá là 90 % số người đang sử dụgn thứ tiếng này, ko hiểu quá trình ra đời, phát triển và biến đổi, những biến dổi trong quá khứ, hiện tại và tương lai của tiếng Việt mình đâu

ví dụ nhé:

Bắc Cạn ===> Bắk Kạn hay Bắc Kạn <=== từ quá khứ tới tiếng Việt hiện tại có rất nhìu ví dụ kì dị

Tiếng Anh cũng viết tắt, và được quy ước rõ ràng, nhưng hình như tiếng Việt của ta đa dạng hơn nhiều nên không cần quy ước mà phải tự hiểu!!!
Từ chữ "TIỀN" mà thành chữ "XÈNG" rõ ràng là khác nhau 180!

quan trọng với nhà ngôn ngữ học là tìm hỉu xem vì sao từ TIỀN sang XÈNG, lý do nào, và khi đã diễn ra rồi thì sự fù hợp trong đời sống ngôn ngữ tới đâu

Đối với những gì của riêng chúng ta, chúng ta có thể viết bằng bất cứ ngôn ngữ nào tuý thích nhưng khi gửi đến người khác thì nên hỏi ý họ xem có đồng ý không. (cuốn sách Sống Xanh của Ngô Thị Giáng Uyên)

ko thực tế
bởi đôi khi người viết cố tình làm như vậy
bởi việc vít trẹo đi có thể dùng thăm dò tâm trạng và phản ứng của người nhận

Theo mình thấy, nếu muốn viết cho nhanh, cho gọn cho lẹ, cho mau thì nên viết không dấu, mặc dù không dễ đọc lắm nhưng vân lịch sự và lễ phép hơn
Còn nếu mà lười quá thì tốt nhất bạn đừng viết để làm gì nữa!

theo anh thì kệ, nếu người viết nghịch quá thì thông điệp của họ sẽ ko được lắng nghe nếu cách viết của họ phảm cảm, thế cũng đủ trừng phạt họ rồi

Em nghĩ BCN Viet Stamp nên trừng trị nghiêm khắc hơn những người viết lung tung như thế, nhẹ thì cảnh cáo, còn nặng thì band nick luôn,

trong 1 số mục đúng là nên làm như vậy, còn 1 số mục ko càn, chỗ nào đã làm thì phải làm thật nghiêm

Em biết mấy câu nói này hơi đụng chạm một số người trong diễn đàn và làm mít lòng nếu họ đọc phải, tuy nhiên nó vẫn là điều cần thực hiện (lúc trước em cũng là nạn nhân)!

một 9x gương mẫu, thật đáng khen
Cảm ơn các bạn trẻ đã mạnh dạn góp ý ...trên con đường Kách Mệnh của chúng ta

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (05-04-2010), thang (09-08-2011), tugiaban (05-04-2010), zodiac (03-04-2010)