Xem riêng 01 Bài
Cũ 01-12-2010, 13:25
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định cái nhìn của GK :D !!!!!!!!!!!!!!

Một cách khách quan mình thì mình nghĩ thế này.

Mỗi năm chỉ có 1 dịp phát hành tem Tết kiểu thế này. Ngày càng có nhiều nước phát hành ... mỗi dịp Tết âm lịch về tính trên toàn thế giới có rất nhiều bộ tem tương tự được phát hành ... tất cả các quốc gia đều phát huy tối đa năm lực sáng tạo của mình. Việc sử dụng con giáp làm hình ảnh đặc trưng chính của bộ tem ... sao cho độc đáo nhất là 1 bài toán khó giải với ... hầu hết các nước.

Tất nhiên là cách cảm nhận của mỗi người mỗi khác, và ai cũng có cách nhìn riêng, và là quyền tự do của mỗi người, nó được tôn trọng

Việc đẹp xấu cũng rất khó bình vì quan điểm mỗi người, gu thẩm mỹ mỗi người, mỗi dân tộc.

Vậy nên việc xấu đẹp trở thành ... thứ yếu ...

Theo GK, dù cách nhìn của mỗi người có thể ko giống nhau nhưng có 1 thứ mà bạn ko thể phủ nhận được, buộc phải thừa nhận rằng ... tem VN có những nét độc đáo mà ko nước nào có được trong ví dụ cụ thể này.

thứ nhất: phong cách tem riêng biệt của chúng ta

thứ hai: con giáp được thể hiện

chính 2 yếu tố ko thể phủ nhận đó, bản thân 1 nhà sưu tầm của đất nước được coi là cội của khái niệm con Giáp đã phải thốt lên

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi shengxiao Xem Bài
Very beautiful, "Cat on" Stamps
còn cảm giác của GF

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi greenfield Xem Bài
Xin được mạn phép có vài lời về bộ tem này. Phải nói thẳng, nói thật là cảm giác đầu tiên khi xem bộ tem là...không có cảm giác.
nó ko có gì sai ... rất tự nhiên và hoàn toàn có thể hiểu được, bởi nhiều lí do

- chúng ta quá gần với phong cách tem nước nhà nên ít thấy được sự "riêng biệt" so với cái nhìn của 1 bạn tem nước khác

- chúng ta cũng ko mấy khi vui vì tem VN nên vô tình hình thành tư duy rằng ... tem kì này ... chắc lại thế "thôi"

... nói chung là còn nhiều lý do khác

Thẳng ra mà nói, tem VN nói chung và cụ thể là bộ tem tết này có thể chưa đạt kì vọng của làng tem, nhưng nó vẫn có nét độc đáo như phân tích trên và vì thế vẫn sẽ thu hút sự quan tâm và sưu tầm của những nhà sưu tầm tem ở các gu thẩm mỹ khác, tại các nền văn hóa khác trên thế giới.

Đặc biệt là trong bộ Mèo chứ ko phải Thỏ này của VN

Nếu được quyền chấm điểm tôi cho bộ này 7/10 về thẩm mỹ và 9/10 về sự khác biệt, độc đáo so với thế giới

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (02-12-2010), chie (01-12-2010), Cu Bim (04-12-2010), manh thuong (07-12-2010), man_nguyen_1996 (01-12-2010), nam_hoa1 (01-12-2010), thantrongdao (11-12-2010), tugiaban (17-12-2010)