Xem riêng 01 Bài
Cũ 24-08-2009, 17:25
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi caifincafe Xem Bài
Chú Khải và anh Thi cho con/em hỏi những con tem mình hàn kín rồi, để lâu, có cần tháo ra rồi bọc lại ko ạ. Ko rõ trong thời gian mình bọc lại, con tem còn có sự tác động xấu nào ko? Con/em xin cám ơn.
hi hi ... câu này tuy ko hỏi mình nhưng cũng mạnh dạn bày tỏ suy nghĩ.

Theo cá nhân mình thì tem dù trong bất kì trường hợp nào cũng có chứa trong mình 1 lượng nước dù nhỏ.

lý do: tem thường bằng giấy, tồn tại trong môi trường ko khí, nhất là ở VN có độ ẩm cao, dù chọn hôm trời hanh nhất hay ngồi phòng điều hoà khi hàn tem thì cũng có 1 lượng (dù nhỏ) hơi nước tích trong đó. Tuy nhiên lượng nước đó ko đáng kể gì, vì khó có điều kiện bảo quản tốt hơn thế.

Khi hàn kín lại rùi trong đó còn tí xíu không gian, để không khí có thể tồn tại .... giả sử nó có hơi ẩm và có bào tử nấm đi chăng nữa thì cũng còn tốt chán so với nếu để băng đen hoặc để trần.

Theo mình nếu là nilon tốt thì bọc kín lại như hiện nay là phương án rất tốt rùi. Giả sử như nếu có phát hịên ố mốc thì có thể hôm hàn trời quá nồm hoặc có cái gì đó dính vào tem khi hàn.

Có thể nói việc bọc giúp tem tránh tiếp xúc trực tiếp với ko khí, tức là tạm cách ly với hơi ẩm và các bào tử nấm trong không khí ... tuy nhiên nó vẫn có thể chịu tác động của ánh sáng mạnh ...

Túm lại so với cách dán chân cổ xưa, bọc băng đen ... thì việc hàn nilon chưa thấy làng tem báo cáo trường hợp nghiêm trọng nào, nếu nilon tốt và thời điểm hàn tem độ ẩm thấp thì có thể yên tâm bảo quản trong điều kiện thường rỗi.

Đó là 1 vài suy nghĩ cá nhân mong bà con chia sẻ thêm kinh nghiệm

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
caifincafe (24-08-2009), chie (25-08-2009), manh thuong (25-08-2009), nguyenhuudinhue (24-08-2011)