Ðề Tài: Ảnh Hà Nội
Xem riêng 01 Bài
Cũ 02-02-2009, 17:02
Bugi5697
Khách

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Nếu ko có gì quá bí mật, xin được bác Mạnh hoặc bugi chia sẻ lại những kinh nghiệm trên để toàn thể làng tem cùng học hỏi để từ đó cảm nhận tốt hơn giá trị của các bưu ảnh
Hihi - ok liền, có gì khó đâu anh, để em mượn tạm topic của bác vnmission kể về công cuộc tìm tòi về bưu ảnh cổ của mình ha. Mong bác vnmission cho phép ạ

Từ lúc bắt đầu sưu tập tem về nhà thờ - em hay được ông Việt nhà mình bán cho các bưu ảnh cổ về nhà thờ Cologne của Đức ý, thì em hay có thắc mắc là: Sao bưu ảnh cổ nước ngoài dễ tìm vậy, mà giá cũng khá vừa với tầm mình - trong khi đó bưu ảnh của đất nước mình vừa khó tìm, giá lại vô cùng cao, để có được một bưu ảnh cổ về nhà thờ quả là rất khó khăn.
Và lần đầu tiên em xem về bưu ảnh cổ của Việt Nam là ở topic của anh Tiến, anh ấy hay post chia sẻ những tấm bưu ảnh mà anh mua được trên ebay - thời đó chả biết gì, cứ ngồi ngắm và xem mọi người bình luận nên rất thích. Em còn được anh Tiến cho xem tấm bưu ảnh về nhà thờ Đức Bà, mà bây giờ đã được anh Tiến gửi tặng. Hihihi ^!^

Nhưng đó không phải là tấm bưu ảnh đầu tiên của em - bưu ảnh đầu tiên mà em có là bữa lên HN, đi chợ tem với anh Nam ra gặp bác Hào, bác Dương Khôi và mấy anh khác. Thế là mở album thấy có mấy tấm bưu thiếp cổ, mua liền một tấm có hình Angkor Wat. Tấm đó em đã gửi tặng bác Dhung sau lần viết tặng bác bài "Kỳ quan Angkor", vì biết bác rất "hâm mộ" công trình kì vỹ này .

Đó là giai đoạn đầu - còn bây giờ là kể chuyện của bác Mạnh dạy em hen.
Lần đó chat với bác Mạnh - thì em có giới thiệu tấm bưu ảnh nhà thờ Đức Bà của anh Tiến tặng, bác khen là rất đẹp.... thích lắm . Bác nói là bác cũng rất hay sưu tập bưu ảnh, mua ở các cửa hàng tem bên đó, và đặc biệt là bác sưu tập bưu ảnh về Hà Nội - nơi bác sinh sống với gia đình thời trẻ. Bác cho em xem ba bưu ảnh về nhà hát lớn Hải Phòng ở ba góc độ khác nhau - xem nhìn mê li luôn, tuyệt không chê vào đâu được, và còn xem cả mấy tấm bưu ảnh khác về HP như Khách sạn Thương Mại, quảng trường có tượng ông Jules Ferry nào đó (giờ đã không còn, những cũng không rõ là ở địa điểm nào)....
Câu hỏi đầu tiên bác hỏi em là "bưu ảnh có ở Việt Nam từ bao giờ" - em thì không thể biết được nên bác giải đáp ngay, bác nói một lần trên TCT có viết: ở Việt Nam đã xuất hiện bưu ảnh từ những năm 1900, và đó là bưu ảnh Đông Dương (dân ta gọi nhanh là bưu ảnh cổ ).

Bác hỏi về những yếu tố tạo nên một bưu ảnh quý, thì theo ý Bugi: Một bưu ảnh quý thì cần có 2 yếu tố là về thời gian và về giá trị tư liệu (tức là sự khác nhau giữa xưa và nay của hình ảnh, sự vật sự kiện được đưa lên bưu ảnh - từ đó cho ta hiểu thêm về khía cạnh lịch sử và mỹ thuật). Bác nói thêm vào những điều Bugi thiếu: đó là về những công trình đã mất, phong tục ít tồn tại được nêu trên bưu ảnh và nhiếp ảnh gia nổi tiếng là tác giả của bưu ảnh (có bản quyền và chữ ký đầy đủ) và phải có thực gửi, dán tem dấu đóng mặt sau bưu thiếp.
Đó là những kiến thức về bưu ảnh mà Bugi được bác truyền đạt - ngoài ra bác còn cho Bugi xem một số bưu ảnh khác về HN của bác, có bưu ảnh hình Khuê Văn Các của nhiếp ảnh gia Võ An Ninh. Bác Mạnh còn hứa sẽ chụp cho Bugi xem một số bưu ảnh về nhà thờ của Việt Nam và tìm giúp bưu ảnh về trường học Bonnal của mình!

Hihi, kết thúc câu chuyện về thời gian sưu tập và "khóa học tìm hiểu bưu ảnh" của Bugi rùi - chia sẻ cùng mọi người ít kinh nghiệm

p/s: Bugi có ý này muốn hỏi bác vnmission: Hay bác hãy để topic này làm "Hội quán bưu ảnh" để mọi người có thể trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm kiến thức của mọi người về bưu ảnh không ạ. Vừa có thể giúp bác tìm thêm bưu ảnh, lại có thể vừa giúp mọi người học hỏi kiến thức.

Bugi rất muốn có một topic về bưu ảnh cổ - để các bác cao tuổi ngồi thảo luận, các cháu nhỏ ngồi nghe và nhớ, hiểu từ từ. Nhưng với lí do mình còn nhỏ không dám bàn trước, với cả tư liệu ảnh lẫn kiến thức cũng chẳng có nên không thể tự mở được.

Bài được Bugi5697 sửa đổi lần cuối vào ngày 02-02-2009, lúc 17:06
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (02-02-2009), Tien (02-02-2009), tiny (20-02-2009), vnmission (03-02-2009)