Ðề Tài: Tiền ơi
Xem riêng 01 Bài
Cũ 05-02-2008, 10:29
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

Ngày này chúng ta quen với tiền làm từ các chất liệu: kim loại, hợp kim, giấy và cả chất dẻo (polime), nhưng thủa ban đầu tiền lại là vỏ ốc

Trên kia là mẫu "tiền ốc" do Congo phát hành, còn đây là "xâu tiền" do Ghi-nê phát hành

Hẳn là giá trị của nó ko cao rồi, giả sử như ko có người gian lận, thì vỏ ốc hoàn toàn có thể thay tiền, quy ước cho nó 1 giá trị thế là có thể thực hiện các chức năng trên. Nhà em bán đôi lợn được 3 vỏ ốc, em đem vỏ ốc đi mua tem chẳng hạn, hoàn toàn có thể chứ. Tuy nhiên sự ko bền vững của nó, khả năng "làm giả"...và nhiều yếu tố khác khiến tiền cần có 1 hình thức mới bền vững và tin cậy hơn. Vì thế mà tiền xu ra đời.

tiền xu cũng có nhiều hình dạng chứ ko chỉ mỗi hình tròn

bạn xem đồng xu cạnh đồng xu tròn kia có hình dạng lạ làm sao, còn bát giác thế này cũng ko hiếm lắm

còn nếu tròn thì nên minh họa bằng ... tem tròn... hi hi

có thể làm bằng 1 loại kim loại, có khi là hợp kim, có khi lại đa kim

xu có lỗ hoặc ko, lỗ có loại tròn loại vuông

Ngày nay tiền xu được sử dụng vì tiện cho máy bán hang và tiền lẻ, có lẽ máy trả tiền tờ có nhiều rồi, nên tính năng tiện cho máy ko còn nữa mà chỉ tiện để cho việc thanh toán giá trị nhỏ. Sở dĩ tiền xu ko có mệnh giá lớn vì nó dễ làm giả hơn tiền giấy. Ngày xưa tiền xu hay được làm bằng các kim loại quý như vàng hoặc bạc, để nếu như bạn có gặp tiền giả thì nó vẫn có giá trị, nấu vàng ra vẫn là vàng mà, giấy thì ko thế, còn nếu gặp...tiền giả bằng ...vàng giả thì được sử dụng đơn giản vì nếu làm "tiền giả" bạn cũng tốn khá nhiều vàng hoặc bạc. Vì thế mà hầu hết tiền xu hiện nay được làm bằng các kim loại rẻ tiền, bền và lành với sức khoẻ con người.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (16-12-2010), huuhuetran (15-12-2010), manh thuong (15-12-2010), Nguoitimduong (14-12-2010), Poetry (14-12-2010), rom (15-12-2010), Tien (15-12-2010)