Xem riêng 01 Bài
Cũ 23-05-2009, 23:58
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài
Smile

Em xin có lời bàn theo kinh nghiệm thôi nhe. Nói sai xin đừng ném đá u đầu em tội nghiệp. Mong là các bác lưu ý giùm cho kỷ mà thủ cho chắc mấy em nầy !

Loại (1) là tách từ "booklet" hay "carnet" ra. Tức tập tem mini bỏ túi. Loại nầy thì còn có thể tồn tại nhiều hơn loại cuộn (coil hay roulette) 1000 tem dùng cho máy bán tem. Tem từ tập tem nầy, gặp 1 pane (dãy liền) cũng khó. Con lẻ thường từ loại nầy mà ra vì phá 1 tập nầy chứ không ai phá 1 cuộn tem 1000 con. Kiểu dính của loại nầy là dính chiều ngang (như hình). Thường khó gặp tem còn keo trừ phi tách từ tập tem còn xịn. Đa số keo hay bị dính nên người ta phải thấm nước nên keo khó hoàn hảo.

Loại (2) có vị trí dính nhau ngang hông hay theo chiều cao con tem. Đây là pane lấy ra từ cuộn tem nên hiếm gặp hơn loại trên.

Loại (3) chắc chắn lấy từ cuộn tem. Lâu nay ít nghe ai có nguyên cuộn tem Lăng Tự Đức size nhỏ nầy. Cho nên xét ra con tem nầy hiếm dần dần à nghen. Nhứt là tem có keo sạch đẹp zin.

Chơi tem VN+/- lo chú ý mấy thứ to tát mà không để ý mấy con nho nhỏ nầy. Tem chết cũng ngày càng khó gặp, bì thư thực gửi cũng gặp ít lắm. Gặp bì thư thực gửi dán nhiều tem mà lại bảo đảm thì very good có phải không ? Và tem sống hoàn hảo coi bộ rồi thì cũng không dễ tìm đâu.

Độ khó : (3) > (2) > (1)

Noí chứ bác Hai ngày xưa có thấy cái máy bán tem tự động sử dụng 2 con tem nầy lần nào chưa ? Bác có bao giờ bỏ tiền vào mua tem máy bao giờ chưa ? Hồi xửa đó bác. Chắc bác có lên Sè-gòn chơi hoài mà ? Và hổng biết ai còn có cái hình máy bán tem nầy của Sài Gòn xưa không nhỉ. Internet Google liệu có cho được thông tin gì hông nữa. Chơi tem mà hổng thấy máy bán tem cũng buồn. Không biết sau ngày Toàn Thắng đâu đó trong đất Sài Gòn nầy mấy cái máy bán tem ngày đó nằm trong kho phế liệu nào nhỉ ? Và chúng nó nay còn cái xác trơ xương hay hồn phi phách tán theo đồng nát rùi ???
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (25-05-2009), congacon (24-05-2009), Dat_stamp (14-12-2011), hat_de (24-05-2009), hienthuong (24-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (14-08-2009), huuhuetran (24-05-2009), manh thuong (27-05-2009), Tien (24-05-2009), tiny (06-06-2009), xihuan (24-05-2009)