Xem riêng 01 Bài
Cũ 17-11-2010, 12:03
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định chuyện ngày & chuyện dấu :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybuixuan Xem Bài
Nếu vậy thì rõ là ngày phát hành đầu tiênngày phát hành đặc biệt có ý nghĩa hoàn toàn khác nhau.
Mà cho dù cùng ý nghĩa đi nữa, thì trong văn bản luật phải định nghĩa rõ ràng khi dùng hai tên gọi cho cùng một sự việc. Chứ như bạn hat_de nói, thì có thể hiểu ngầm hay suy ra. Điều đó rất nguy hiểm đấy. Luật là cơ sở để tranh tụng, không thể viết 1 từ ai hiểu sao thì hiểu được đâu.

Chính vì vậy mà trong văn bản luật nào cũng có mục giải thích từ ngữ, hoặc định nghĩa các từ liên quan. Nhắm tránh trường hợp đa nghĩa, không rõ nghĩa, có thể hiểu theo nhiều nghĩa khi ban hành.
Bạn Huy cứ yên tâm, theo điều 3.8

8. Ngày phát hành đặc biệt là ngày tổ chức lễ công bố phát hành bộ tem.

thì dù ko gọi là Ngày phát hành đầu tiên người ta buộc phải hiểu nó là như thế. Bởi lẽ ngày tổ chức lễ công bố phát hành là ngày đầu tiên bộ tem đó được phép lưu hành rồi.

Lẽ nào ngày 16 công bố cho 19 lưu hành. Hoặc 19 có lẽ công bố rằng bộ tem được chính thức dùng từ 16.

Chỉ có chuyện thế này này: ngày phát hànhngày sự kiện trên tem là ko giống nhau. Ví dụ cụ thể như sau:

Bác Hồ sinh ngày 19.5.1890, vậy thì kỉ niệm ngày sinh thứ 120 của bác là 19.5.2010. Tuy nhiên 1 bộ tem như thế có thể phát hành trước. Tức là mãu tem kỉ niệm 120 sn Bác 19.5.1890 - 19.5.2010 được phát hành trước đó 3 ngày (16.5).

Hôm 16.5.2010 mình có may mắn được dự buổi lễ phát hành đặc biệt này

bạn có thể xem chi tiết tại đây <===

Chuyện ngày tháng coi như tạm xong, tuy nhiên nếu luật ghi rõ hơn chút nữa thì người dùng khỏi mất công tranh luận. Ngay cả trong trường hợp các cách diễn giải khác nhau cuối cùng đều hội tụ về 1 đáp án.

Theo mình thì có 1 thứ nữa đáng thắc mắc là dấu kỉ niệm đặc biệt & dấu ngày phát hành đầu tiên

ví như tại TL Nghệ An hồi tháng 5 kia: từ 15-18 triển lãm diễn ra và con dấu kỉ niệm TL coi là dấu kỉ niệm đặc biệt, trên đó có cả ngày 15 & 18. Trong thời gian đó thì bộ tem 120 năm sn Bác được phát hành với con dấu FDC đề 16.5.

Vậy tác dụng "hủy tem" của con dấu FDC và đấu kỉ niêm trên được hiểu thế nào vì vấn đề này đã từng được tại đây <===

nó rất khó nếu ai đó muốn 1 bì thư có cả dấu kỉ niệm TL tem Nghệ An (15-18.5.2010) + dấu FDC (16.5.2010) + dấu nhật ấn vào ngày sinh của bác (19.5.20100

tạm thời như vậy đã ... phải nghỉ trưa 1 chút ... thật là đau đầu ...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (17-11-2010), chienbinh (17-11-2010), huybuixuan (17-11-2010)