Xem riêng 01 Bài
Cũ 13-12-2008, 08:41
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
típ

Article 2 – Organization, Venue and Date
2.1 ....
2.2 ...
2.3 ....

sẽ trở lại sau [/I][/B]

thêm chút nữa nào

Điều 2: Về vấn đề tổ chức, rùi thì thời gian và địa điểm:

2.1 TL TEM TG CHINA 2009 được tổ chức bởi: Hội tem Trung Quốc phối hợp với Bộ bưu chính Trung Quốc (tạm gọi thế), chính quyền tỉnh Hà Nam & tập đoàn bưu chính Trung Quốc. Điều ấy phù hợp với quy tắc chung về TL của F.I.P. CHINA 2009 lần nầy được điều hành và triển khai bởi 1 ban Tổ chức. (Tất nhiên là mỗi khi có Tl thì phải lập 1 ban tổ chức rùi)

2.2 TL sẽ được tổ chức tại Bảo tàng Lạc Dương, thành phố Lạc Dương, tỉnh Hà Nam, Trung Quốc. Dự kiến có khoảng 2500 khung từ các bộ sưu tầm ngon lành nhất thế giới hiện nay tụ họp.

2.3 Khai mạc vào thứ 6 ngày 10 tháng 4 năm 2009 và bế mạc vào thứ 5 ngày 16 tháng 4.

Vị chi là gần 1 tuần tròn, xém có 1 ngày.

Nếu bạn ở TQ có tài thánh vạn cũng ko thể coi hết các bộ trên, cho dù ko ăn ko uống gì và xem tới 3 buổi 1 ngày. Trong khi còn các hoạt động khác, mua bán tem, họp hội thảo, giao lưu, làm bì kỉ niệm .. vậy nên cái nào quan tâm thì coi kĩ, ví dụ chơi chim thì coi tem chuyên đề chim. Nghiên cứu về thực gửi của vùng thuộc địa xyz nào đó thời chiến tranh thế giới thứ 2 thì phải vô chỗ bày bộ TL truyền thống hoặc lịch sử bưu chính mà coi

Hy vọng roài 1 ngày nào đó thế giới sẽ tới TL trưng bày cho chúng ta xem, từ giờ tới lúc ấy chúng ta phải nâng cao trình độ thưởng thức và tổ chức của mình lên cho ngang tâm bạn tem xa xa

Cuối tuần vui vẻ ! ko đụng hạt dẻ

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Khi nào tìm lại được sẽ bổ xung sau

Điều 4 – Điều kiện tham dự:

4.1 Thể loại trưng bày dự thi:

Những nhà triển lãm là thành viên của FIP hay FIAP trừ những thành viên ko đủ tư cách dự CHINA 2009. Những nhà triển lãm đáp ứng được các điều kiện sau có thể tham gia nè:

Nhóm 1 tới 9 và nhóm 12 theo điều 5.2 (điều nầy sẽ post sau): bộ TL của những tác giả nầy phải đạt ít nhất 75 điểm hoặc từng đạt giải tương đương với TL tem quốc gia

4.2 Loại ko dự thi:

Những bộ loại nầy, kể cả loại danh dự sẽ được ban tổ chứ mời riêng.

Đó là những bộ hay tầm cỡ khu vực rồi. Tương tự như tại VN khi TL tem quốc gia hay cấp khu vực, thường có mời đích danh các bộ TL lớn đã từng đạt giải cao trong nước và quốc tế, ví dụ như tại TL vừa của của CLB ta

Trong năm tới tp HCM tổ chức TL lớn, nhất định sẽ có những bộ tương tự của bác Khải, cậu Hiếu Tín hoặc các nhà sưu tầm hàng đầu khác từ các tỉnh lân cận.

Hình dung như vậy thấy no thật gần gụi phải ko ạ

Điều 5: Các thể loại triển lãm

5.1 Loại ko dự thi (1 số bộ có giấy mời của BTC)

A Court of Honour
B Official Class
C Other Non-Competitive Entries

ko rõ dịch thế nào cho tiện nên để nguyên, nói chung đó là những bộ có giá trị về mọi mặt, tính quý hiếm, tính nghiên cứu sâu, những bộ từng được thế giới công nhận

5.2 Loại dự thi:

Nhóm 1 - Vô địch FIP

Những bộ từng đạt 3 giải Vàng lớn trong 3 năm, mà những giải nầy phải là giải mà FIP cho phép trong vòng 10 năm trở lại đây.

Nhóm 2 - Sưu tầm tem truyền thống
(khái niệm này mọi người ko còn lại rồi, trong TL họ thường chia ra những khu vực cụ thể sau)
A) Trung Quốc
B) Châu Á, châu Đại dương & châu Phi
C) Châu Âu
D) Châu Mỹ

Nhóm 3: Lịch sử bưu chính

A) Trung Quốc
B) Châu Á, châu Đại dương & châu Phi
C) Châu Âu
D) Châu Mỹ

(dùng tem, vật phẩm, biên lai các kiểu ... để tái hiện 1 giai đoạn nào đó của ngành bưu chính

Ví dụ trong giai đoạn: đầu tiên bưu chính vào VN cuối thế kỉ 19

hoặc giai đoạn tư nhân hóa bưu chính ào ạt đầu thế kỉ 21 này: có bạt ngàn các hãng bưu chính tư nhân đảm trách tuyến nội và ngoại, giá cước hơi cao tí như alo 1 phát có mặt tận nhà luôn.

Bạn sưu tầm các phiếu gửi của Tín Thành, Toàn cầu, rùi VNexpress ... mấy chục năm nữa có thể giúp các nhà sưu tầm con cháu của chúng ta hình dung ra sự bùng nổ và hốt bạc của bưu chính tư nhân hiện nay)

Nhóm 4 - vật phẩm bưu chính
Nhóm 5 - Sưu tầm tem hàng ko
Nhóm 6 - Sưu tầm tem vũ trụ
Nhóm 7 - chuyên đề

Nhóm nầy được chia nhỏ nữa

A) Tự nhiên
B) Văn hoá
C) Công nghệ

Khi đăng kí tham dự bạn đã phải ghi rõ mình tham dự thể loại nào rùi

Nhóm 8 - MC

Nhóm 9 - Tem tài chính <=== các dòng tem ko phải bưu chính, ví dụ tem thuế, con niêm ....

Nhóm 10 - Sưu tầm trẻ

Nhóm A: 13-15 tuổi
Nhóm B: 16-18
Nhóm C: 19-21

tuổi nầy là tuổi được tính tới 1.1.2009

Nhóm 11 - các ấn phẩm bưu chính
A) các ấn phẩm và bài viết nghiên cưu xuất bản sau 1.1.2004
B) chọn bộ TCT theo năm, kể từ sau 1.1.2007
C) danh mục tem phát hành sau 1.1.2007

Như VN ta thì thường dự nhóm: 2, 7 & 11

2 - là nhóm dành cho những cao thủ như bác Khải, bác Huệ, bác dammanh và những nhà sưu tầm lớn trong SG, NT và HN ... HP ko ai đủ cơ cả
7 - cái nầy các nước nhiều, mình đua ko lại, về giá trị nội dung và tính quý hiếm đều tụt hậu rất lớn với thế giới
11 - cái nầy cty tem lo, nói chung là ổn, xong cũng tầm tầm so với thế giới

tới đoạn nầy ko thấy nói về loại 1 khung và loại mở nhỉ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 14-10-2010, lúc 13:58 Lý do: ghép bài dưới lên !!!!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (20-03-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (14-04-2009), locnguga (07-04-2009)