Xem riêng 01 Bài
Cũ 31-03-2010, 21:30
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,898
Đã được cảm ơn 35,458 lần trong 9,480 Bài
Mặc định lo lắng của Dẻ!!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Tôi chắc bạn Dẻ không chứng minh được nó là giả đâu. Theo hình trên báo Tuổi trẻ, Phi Long cho đó là thật.
1 người chưa từng được soi kính lúp món tem thật của dòng tem này, tất nhiên là ko có cơ sở để chứng minh nó là giả. Với hình ảnh qua mạng, và so sánh nó với những mẫu giả khác, thấy như nhau cả.

Có thể món giả giống thật
hoặc món thật giống giả
bởi lẽ công nghệ in ấn lạc hậu ngày xưa khiến nó trông giống đồ chơi

tuy nhiên, với vật phẩm thật trong và có tem mẫu chuẩn để so sánh và anh Phi Long nào đó (ko bít có phải anh TPL ko) có các dụng cụ cùng kiến thức để

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Quang trọng có chứng minh nó là thật!?!!
thì cũng là điều có thể hiểu được.
Bản thân bác K đã từng bán 1 tem LK5 màu xanh, chết thực gửi giá hơn ngàn đô qua Ebay, ko biết giá của nó sẽ là bao nhiêu nếu là khối 4
khi được tiếp xúc vật thật và kính lúp cùng những dụng cụ cho phép xem xét tỉ mẩn khác có thể bác K cũng có kết luận như anh Long

Trích dẫn:
Tôi được biết bác Khải cũng cho đó là thật.
điều tương tự cũng diễn ra với Mr Goanvic

Trích dẫn:
Một chuyên gia nữa là ông Goanvic cũng cho là thật.
kết quả thẩm định phụ thuộc vào ít nhất 2 nhân tố:

- phương pháp và phương tiện thẩm định
- vật chuẩn

Nếu 1 kịch bản tinh vi đã diễn ra mà ở đó vật chuẩn có vấn đề, thì chúng ta có thể nói, bác bác ấy đều ko sai, nhưng hoàn toàn ko đúng. Bởi vật được thẩm định coi như khớp với vật mẫu, chỉ có điều "vật mẫu" có vấn đề. Cho dù mức giá là bao nhiêu. Và với mức giá càng lớn, người ta lại càng khó chấp nhận mình lầm.

Tuy nhiên suy luận trên của gk chỉ là 1 giả thiết!

Thật buồn nếu giả thiết đúng, vì như vậy biết bao người trở thành nạn nhân của 1 cao thủ lừa đảo nào đó.

Cũng vui vì giả thiết sai, bởi như thế, điều lo lắng về sự nhầm lẫn trên của các bác cao thủ là 1 câu chuyện khôi hài.

tuy trình bày hơi rườm rà nhưng anh vms hiểu ý em rồi chứ

Gk hoàn toàn khâm phục các nhà sưu tầm lớn ... và gk hy vọng khi thẩm định, họ đã có 1 số mẫu vật là tem LKV thật. Hy vọng làng tem chúng ta sớm được thưởng lãm những vật chuẩn mà làng tem sẽ làm căn cứ thẩm định nếu sau này tìm được các món LKV khác.

Ngoài những vậy đó, chúng ta còn những bậc cao thủ nữa mà anh đã kể

Trích dẫn:
Ngoài ra chắc chỉ có thể hỏi bác Rồng (với eagle eyes), bác LTN (với 20 tem LKV) và những người khác cũng có tem LKV 5đ như bác Huệ!
Hy vọng đồ các bác ấy sở hữu cũng là "Vật chuẩn xịn" sau này có thể phóng lớn, để khi cần đối chiếu (tuy nhiên việc cung cấp những dữ liệu ấy công khai trên mạng cần phải cân nhắc, vì có thể người làm giả vô tình lại có thông tin mới để việc làm chuẩn của mình được tốt hơn)

Theo em được biết, bác Bảo Khánh (Phùng Thắng Bình) kể rằng nhà sưu tầm Ngô Đông Châu tại Canada có tới hơn 200 mẫu khác nhau mà ... ko có mẫu nào thật.

Biết đâu nhà sưu tầm lớn đó có mẫu thật, nhưng khi thẩm định lại so với món ... ko thật. Cuộc đời có những điều trớ trêu như vậy. Hy vọng những món được "nhiều người coi là chuẩn" đã ko bị so sánh nhầm với "vật ko chuẩn". Trong trường hợp ngược lại chúng ta rất vui vì đang hiện hữu những mẫu LKV thật 100 %

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (14-03-2011)