Xem riêng 01 Bài
Cũ 09-01-2009, 16:01
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,898
Đã được cảm ơn 35,458 lần trong 9,480 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Dalbit_VAN Xem Bài
Eco, linhtote, Gau, VAN cũng tủi con trâu nè
@? mọi người: tại sao tem Canada lại mang phong cách Trung Quốc nhiều vậy?
trong các văn bản hay ấn phẩm của người CANADA thường sử dụng ngôn ngữ chính là tiếng Anh và Pháp, điều đó thể hiện cấu trúc dân của nước nầy theo nguồn gốc của họ thế nào.

Tuy nhiên nó phản ánh ko sát lắm với thực tế bởi ở đây có rất nhìu người TQ, ngôn ngữ và văn hóa TQ cũng chiếm tỉ trọng rất lớn ở đây

với dòng tem tết thì sự thể hiện ANH - PHÁP - TRUNG là sắc nét nhất

nói tem CA-NA-DA mang phong cách TQ nhìu là chưa chính xác lắm, mà chỉ có dòng tem Tết của CA-NA-DA thể hiển nổi bật điểm trên.

Khách quan mà nói cho dù con giáp từ TQ phổ biến ra toàn thế giới nhưng 1 quốc gia nào đó có quyền sáng tác theo phong cách bất kì mỗi khi ra tem con giáp. Và thực tế là vậy, nhìu nước thiết kế theo cách riêng tùy thẩm mỹ của họ, tất nhiên cũng có nước làm theo kiểu tàu, Ca-na-da thì càng có lý do để làm tem tết kiểu đó. Phần vì tỉ lệ người TQ ở Ca-na-da nhiều, cho dù họ ko nắm quyền điều hành gu thẩm mỹ tem tết đi chăng nữa thì ngành bưu bên đó cũng có sự ưu ái đặc biệt cho cộng đồng người TQ ở đây... nếu có tem tết đậm cách TQ cũng là điều nên.

Tuy nhiên ko phải hoàn toàn kiểu TQ đâu, mình thấy CANADA rất sáng tạo, nhiều phong cách lắm qua các tem con giáp của họ.

Nói chung gk nói rất dài dòng và lòng vòng những mình nghĩ câu hỏi của VAN có thể hiểu như sau

- TQ là 1 bộ phận dân cư chiếm tỉ lệ lớn ở CA-NA-DA
- nước nầy ra tem phong cách đó vừa đẹp vừa được "dân của mình" ủng hộ, giả sử có đặc tàu cũng ko ai phản đối
- cái thứ 3 mình chưa nói ở trên nhưng mình cho rằng quan trọng là: cái "hồn" của dòng tem con giáp sẽ được cảm nhận dê dàng hơn với phong cách TQ

xếp bên cạnh nhau tem con giáp của các nước sẽ thấy cái hồn ấy dễ cảm nhận hơn nếu là tem TQ hoặc mang phong cách TQ

rộng ra 1 tí, ko bít có phải vì cảm nhận trên ko mà mình cũng thấy lạ là nhìu nước ra tem con giáp còn TQ hơn cả của TQ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dalbit_VAN (09-01-2009)