Ðề Tài: CLB tem Việt Tiệp
Xem riêng 01 Bài
Cũ 26-08-2011, 21:05
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,898
Đã được cảm ơn 35,458 lần trong 9,480 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hufahp Xem Bài
Mấy bác hội tem tư vấn cho em cái. Hôm vừa rồi dọn tủ , lục ra một đống tem đủ các loại loạn xạ : tem sống có, tem chết có, tem bóc ra có, tem còn đính cả phong bì có.
Vậy bây giờ chơi tem theo kiểu gì bây giờ : Theo bộ hay theo chủ đề.
xời ơi ... tưởng CLB có hoạt động gì ai dè 1 mem teo HP hỏi cái này ... mà cái này hỏi chung chung ở bên ngoài cũng được chứ nhỉ

nhưng thôi đã chót trong này rồi mình cũng chia sẻ vài suy nghĩ

Thường thì người ta chơi tem theo bộ, bởi theo bộ tem sẽ giá trị hơn bị xé lẻ và theo bộ thì phong cách đồng nhất.

Bản thân mình ngày xưa cũng chơi tem theo bộ ... nhưng sau này chuyển thành chuyên đề ... cụ thể là chim bay, bơi lội, hoa phượng ... và bây giờ là container và những thứ liên quan

Giữa 2 lựa chọn trên có 1 điểm giao thoa, ví dụ thế này:

- bạn chơi chuyên đề chim thì có thể bạn mua 1 bộ tem động vật, gồm chim, thú, bò sát ... bạn chỉ ấy chim
- còn với 1 bộ chim toàn tâp thì đương nhiên là ta rinh cả bộ

như ở gạch đầu dòng 2 thì ko còn phải lo là minh chơi bộ hay chơi ch.đề nữa

tuy nhiên ở 1 mức sâu hơn ... ví dụ bạn chơi chim bay ... thì có khi bạn chỉ cần 1 mẫu chim trong 1 bộ tem chim thôi.

Ví dụ ở các cấp độ nông sâu trên giúp bạn phần nao hình dung ra thói quen sưu tầm của mỗi người, từ đó chọn ra cách phù hợp nhất cho mình.

Còn về hộc tem trong tủ bạn moi ra được thì nên bảo quản cần thận, chờ tìm hiểu giá trị của chúng kẻo làm mất đi những món tem quý hiếm.

Mong 1 ngày được xem bộ sưu tầm của bạn ... hi hi ...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (03-09-2011), Dat_stamp (30-08-2011), hufahp (30-08-2011), huuhuetran (27-08-2011), Poetry (26-08-2011), thang (27-08-2011)